
KUTOKA KATIKA KITUO CHA UTAFITI NA UBUNIFU WA
MAENDELEO YA SERIKALI MTANDAO (eGOVRIDC)

FAHAMU KUHUSU ChatAI

Akili Bandia maarufu kama ‘Artificial Intelligence (AI)’ ni teknolojia
inayolenga kujenga mifumo ya kompyuta inayoweza kufanya kazi kwa
kufanana na akili ya binadamu.

Teknolojia hii, ni miongoni mwa teknolojia mpya zinazoibuka kwa sasa duniani
na kushika kasi ya matumizi kwenye sekta mbalimbali, zikiwemo sekta za
biashara, afya, elimu n.k. Lengo la teknolojia hii ni kutoa uwezo wa kufikiri,
kujifunza, kutatua matatizo, na kufanya maamuzi kwa njia inayofanana sawa
na ubongo wa binadamu.

Programu za AI zinaweza kufundishwa kutambua vitu kama picha au sauti, hii
inaweza kutumika katika maeneo kama utambuzi wa vitu, sura, maandiko au
hotuba, Mfumo unaotumia AI pia inaweza kufundishwa kuelewa na kutoa
majibu kwa lugha ya asili, kama vile mazungumzo ya binadamu.

Sasa nakupa habari njema rafiki! Kituo cha Utafiti na Ubunifu cha Mamlaka ya
Serikali Mtandao (eGOVRIDC) , kimebuni na kujenga programu ya kompyuta
ya Akili Bandia au Artificial Intelligence iitwayo ChatAI (Chat AI), inayoweza
kuwasiliana na binadamu kupitia ujumbe wa maandishi au sauti na kutoa
habari au msaada kulingana na kile ambacho mtumiaji anasema au kuandika.



Subiri sasa nikusimulie vizuri, program hii imewezeshwa kutumia lugha yetu
pendwa ya taifa yaani Kiswahili, hivyo usiwe na wasiwasi kila Mtanzania
anapaswa kufurahia na kutumia hivyo, kazi ni kwako sasa. Pia ChatAI inaweza
kupokea Sauti au maandishi nayo ikakujuza kwa sauti au maandishi yaani
( Text to Speech and Speech to Text)

Unajiuliza ChatAI huyu anafanyaje kazi? Ni rahisi sana hebu fikiria kama
msaidizi wa kawaida wa dijiti ambaye unaweza kuchati naye, kama vile
unavyotuma ujumbe kwa rafiki, lakini rafiki huyu wa dijiti amefanyiwa programu
ya kutoa habari za Serikali na kusaidia katika kazi za usaidizi kwa wateja.

Ahaa! Umeelewa sasa eeh! Lengo kuu la program hii ni kufanya huduma za
Serikali ziweze kupatikana zaidi na rafiki kwa watumiaji, na hapa ile dhamira
ya Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) ya kusimamia matumizi ya TEHAMA
Serikalini ili kuhakikisha huduma za Serikali zinawafikia wananchi mahali
walipo inatimia kupitia ChatAI huyu.

Kingine muhimu unapaswa kujua ni kuwa; ChatAI huyu anaweza kueleza
huduma mbalimbali za Serikali na kujibu maswali ambayo watu wanaweza
kuwa nayo kuhusu huduma hizo. Hii inamanufaa kwa raia ambao wanataka
kuelewa huduma zinazotolewa na Serikali lakini hawajui mahali pa kupata
habari sahihi na sasa ChatAI huyu anakujibu maswali yote.

Si hivyo tu rafiki,nikujuze sasa; ChatAI hii inaweza pia kubadilisha ujumbe wa
maandishi kuwa sauti, hapa namaanisha kuwa inaweza kusoma majibu kwa
watumiaji, kwa sauti kwa watu ambao wanapendelea kusikiliza badala ya
kusoma ( Text to Speech and Speech to Text).

Umeona ee sasa! ChatAI ni msaidizi wa dijiti wa habari za Serikali na yupo
tayari kwa watumiaji, wenye uwezo wa kusiliana kupitia maandishi na hata
kubadilisha maandishi kuwa sauti kwa urahisi zaidi.

Kwa taarifa zaidi tembelea www.ubunifu.ega.go.tz

http://www.ubunifu.ega.go.tz/
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